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WWADAUADAU  WAKUTANAWAKUTANA    KUJADILIKUJADILI  MMIFUMOIFUMO  MBALIMBALIMBALIMBALI  YAYA  KISHERIAKISHERIA  

INAYOSIMAMIAINAYOSIMAMIA  MASUALAMASUALA  YAYA  USAJILIUSAJILI  WAWA  MATUKIOMATUKIO  MUHIMUMUHIMU  YAYA  

BINADAMUBINADAMU  NANA  UUKUSANYAJIKUSANYAJI  WAWA  TAKWIMUTAKWIMU  NNCHINICHINI..  

Wakala wa Usajili Ufilisi na Udhamini (RITA) kwa kushirikiana na Wadau wa Maendeleo 

Bloomberg’s Data for Health Initiative wamekutana hii leo Mjini Bagamoyo Mkoani Pwani 

kwa lengo la kujadili  na kupitia mifumo mbalimbali ya kisheria inayosimamia masuala ya 

usajili wa matukio muhimu ya binadamu pamoja  na kujifunza ili kupata uzoefu kutoka kwa 

mataifa yanayofanya vizuri  katika usajili wa vizazi ,vifo na sababu zake, ndoa na talaka pamo-

ja na ukusanyaji wa takwimu za matukio hayo. 

 
Akizungumza na Wadau hao wakati wa ufunguzi  wa Mkutano Naibu Katibu Mkuu wa Wiza-

ra ya katiba na Sheria Bw Amon Mpanju amesema kwa sasa ni wakati muafaka kwa Tanzania 

kama ilivyo kwa jirani zetu kuupitia upya na kuurejea mfumo wa sheria ili kupata mfumo 

bora zaidi unaoendana na mazingira na mahitaji ya kipindi hiki ili kusaidia katika utawala, 

uendeshaji na utunzaji wa kumbukumbu kwa maendeleo ya Taifa na kuutilia mkazo  usajili 

kufanyika mahala popote Nchini ,uwe endelevu, na ni walazima  na taarifa zake kuwa ni siri 

kwa lengo la kujenga imani kwa wananchi katika kulinda taarifa hizo zisije kutumika vibaya 

na kuatarisha usalama wa nchi. 

 
Pia amesisitiza kuwa Serikali inatambua umuhimu wa usajili wa matukio muhimu ya binada-

mu  na tayari hatua kadhaa zimeshachukuliwa ikiwemo kufanya maboresho ya mifumo ya 

usajili nchini kwa kuanza na utafiti wa kina ambapo mnamo mwaka 2013 kulifanyika tathimi-

ni iliyoangalia hali halisi ya mifumo iliyopo na kubaini mapungufu kadhaa yakiwemo mifumo 

ya kisheria kutokukidhi mahitaji ya sasa na hivyo kuja na mpango wa kitaifa wa Maboresho  

unaojulikana kama CRVS  Strategy ambao utamaliza kabisa changamoto  hizo.  

 
Kwa upande wake Kaimu Afisa Mtendaji Mkuu wa RITA  Bi Emmy Hudson amesema kuwa 

Sheria na mfumo uliopo sasa wa usajili umepitwa na wakati kutokana na kutokukidhi haja 

kwani ni wazi kuwa mfumo huo ulirithiwa kutoka serikali za kikoloni tangu mwaka 1917 

kwa Serikali ya Mjerumani na baadaye Muingereza ambapo usajili haukuwa ni jambo la lazi-

ma na muhimu kwa wenyeji isipokuwa tu kwa Wageni  na wale Wananchi wenye asili ya Ki-

asia na hivyo kuchangia hadi leo matukio hayo muhimu ya Binadamu kutokusajiliwa. 

 
Bi Hudson ameongeza  kuwa mwisho wa mkutano huo watapata muafaka kwani kuna 

Wadau mbalimbali kutoka Nchini Ghana na Marekani  ambao wamefanya vizuri katika 

masuala ya usajili wa Matukio Muhimu ya Binadamu na hivyo kupata  nafasi ya kuelezea kwa 

jinsi gani wamefanikiwa ili wadau walioshiriki kutoka Tanzania waweze kujifunza kupitia 

kwao. 

 

Mkutano huo unaofanyika kwa siku nne umewakutanisha wadau kutoka      

UNICEF,WHO,Bloomberg,Tume ya kurekebisha Sheria na Wadau wengine wa mambo ya 

usajili wa matukio muhimu ya Binadamu kutoka Ghana na Marekani. 



 

PICHA NA MATUKIO Page 2 

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya katiba na Sheria Bw Amon Mpanju akitoa hotuba ya ufunguzi wa 

Mkutano wa Wadau kutoka Nchini Ghana, Marekani na  mashirika ya Kimataifa ya maendeleo wali-

okutana hii leo Mjini Bagamoyo Mkoani Pwani kwa lengo la   kujadili Mifumo mbalimbali ya kisheria 

inayosimamia masuala ya usajili wa matukio muhimu ya Binadamu na Ukusanyaji wa takwimu,kulia 

kwake ni Kaimu Afisa Mtenjaji Mkuu wa RITA Bi Emmy Hudson na kushoto kwake ni Msajili wa 

Matukio Muhimu ya Binadamu kutoka Marekani state ya Hawii Bw Alvin Onaka Mwingine ni Katibu 

Tawala wa Wilaya hiyo Bi Erica Yegela. 

Kaimu Afisa Mtendaji Mkuu Bi Emmy Hudson akitoa neno la awali la ufunguzi wa Mkutano wa Wadau wa masuala ya usajili wa 

matukio muhimu katika maisha ya Binadamu uliofanyika Bagamoyo Mkoani Pwani 
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Washiriki wa Mkutano huo wakiwa katika picha ya pamoja na Mgeni rasmi ambaye ni Naibu katibu 

Mkuu wa Wizara ya Katiba na Sheria Bw Amon Mpanju katika Hoteli ya Stella Maris Mjini Bagamoya 

Mkoani Pwani. 

Washiriki wa Mkutano huo wakifuatilia kwa umakini majadiliano kuhusu maboresho ya mifumo ya 

sheria zinazosimamia masuala ya usajili wa matukio muhimu ya maisha ya binadamu  katika Hoteli ya 

Stella Maris Mjini Bagamoya Mkoani Pwani. 

 


